bảo vệ phụ nữ khi bị bạo lực gia đình

Câu hỏi: Kính chào văn phòng luật sư uy tín về Hôn nhân gia đình

Mỗi lần uống rượu chồng em hay chửi bới rồi đánh em. Em muốn ly hôn và đi nơi khác sống với con. Nhưng chồng em nói em không muốn sống chung nữa thì vợ chồng sẽ ly thân. Hàng tháng vẫn gửi tiền cho em cho con di học và tiền nhà. Dạo gần đây chồng em hứa sẽ không đánh đạp em nữa. Em muốn chồng em viết cam kết thời gian ly thân phải tự nguyện đưa tiền để em nuôi con và về sau không đánh em nữa có chữ ký và dấu vân tay thì vợ chồng em có cần ra công an xác thực không. Và giấy viết tay có hiệu lực pháp lý khi xảy ra mâu thuẫn nữa không?

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Dragon. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi đưa ra phương án giải quyết như sau:

Căn cứ khoản 1,2 điều 69 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ và quyền của cha mẹ như sau:

“1. Thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

  1. Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình”.

Như vậy, luật hiện hành có quy định trách nhiệm nuôi và dạy giỗ con cái là của cha mẹ. trách nhiệm được thể hiện bằng tình cảm và vật chất. Vì vậy, vợ chồng anh chị có ký với nhau tờ giấy đó cũng chỉ là hiện thực hóa phần nào quy định của luật.

Khoản 1 điều 19 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về tình nghĩa vợ chồng như sau: “Vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình”.

Và Điều 2 và điều 8 Luật phòng, chống bạo lực gia đình quy định về những hành vi cấm như sau: “Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc hành vi cố ý khác xâm hại đến sức khoẻ, tính mạng”.

Việc anh chồng đánh bạn là hành vi vi phạm pháp luật, nhưng không phải ai cũng hiểu và thực hiện đúng. Đối với nội dung thỏa thuận nêu trên chắc chắn cơ quan có thẩm quyền họ sẽ không xác nhận cho bạn. Để có thể hạn chế được việc bạo hành, chị nên trình báo với chính quyền để có phương án giáo dục chồng chị. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ bảo vệ chị khi chị bị bạo hành.

Trên đây là bản tư vấn sơ bộ của chúng tôi. Trong trường hợp cần tư vấn chi tiết và cụ thể, vui lòng liên hệ địa chỉ:

—————————————–

Công ty Luật TNHH Dragon

Đại diện: Luật sư Nguyễn Minh Long

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam