Bố mẹ tặng cho con tài sản có đòi lại được không?

                    Câu hỏi: Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên lĩnh vực Hôn Nhân và gia đình.           Hai vợ chồng tôi có đứng tên một căn nhà. Chồng tôi đã mất, cha mẹ chồng cũng đã mất từ lâu. Cách đây 6 tháng, tôi có làm thủ tục tặng căn nhà cho con trai tôi  (vợ chồng tôi chỉ có 1 con) và đã làm thủ tục sang tên. Nay tôi muốn lấy lại để chia một phần căn nhà cho cháu nội (con ruột của con trai tôi)…

Review Overview

User Rating: Be the first one !

         

New House

          Câu hỏi: Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên lĩnh vực Hôn Nhân và gia đình.

          Hai vợ chồng tôi có đứng tên một căn nhà. Chồng tôi đã mất, cha mẹ chồng cũng đã mất từ lâu. Cách đây 6 tháng, tôi có làm thủ tục tặng căn nhà cho con trai tôi  (vợ chồng tôi chỉ có 1 con) và đã làm thủ tục sang tên. Nay tôi muốn lấy lại để chia một phần căn nhà cho cháu nội (con ruột của con trai tôi) có được không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 457 Bộ Luật Dân sự năm 2015 quy định về Hợp đồng tặng cho tài sản: “Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, bên được tặng cho đồng ý nhận”.

Điều 459 Bộ Luật Dân sự năm 2015 cũng quy định: “Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của pháp luật. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản”.

Theo như tình huống trên, bà và con trai bà đã thực hiện hoàn tất thủ tục sang tên căn nhà trên cho con trai bà. Do đó hợp đồng tặng cho tài sản đã có hiệu lực pháp luật. Căn nhà trên hiện tại đã thuộc quyền sở hữu của con bà. Vì vậy, chỉ có con trai bà mới có quyền định đoạt căn nhà này mà thôi. Người cho tặng cho không thể đòi lại hoặc buộc người được cho tặng phải chia tài sản cho người khác.

Bà chỉ có thể đòi lại căn nhà nếu trong hợp đồng cho tặng có kèm theo điều kiện nào đó nhưng bên được cho tặng không thực hiện nghĩa vụ đó. Khoản 1 Điều 462 Bộ Luật dân sự có quy định về tặng cho tài sản có điều kiện như sau: “Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ dân sự trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được trái pháp luật, đạo đức xã hội…”. Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi được tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

—————————————–

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí

Công ty Luật TNHH Dragon

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất. Hãy gọi Tổng đài 1900.599.979 để được hỗ trợ tư vấn pháp luật miễn phí.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam