Có thể làm thủ tục tặng cho khi khai nhận di sản hay không?

Câu hỏi:

Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên lĩnh vực thừa kế.

Ba mẹ tôi có đứng tên chung 01 mảnh đất và nhà tôi có bốn anh chị em. Do ba tôi mất đột xuất không để lại di chúc. Tôi được biết là mẹ tôi sẽ được hưởng một nửa phần đất còn một nửa phần còn lại chia đều cho mẹ tôi và bốn anh em tôi. Luật sư cho tôi hỏi mẹ tôi có thể chuyển hoặc ủy quyền toàn bộ phần được thừa kế của mẹ tôi sang cho tôi được không và có cần làm những giấy tờ gì không.

Xin cám ơn luật sư.

Trả lời:

Cảm ơn anh đã gửi thắc mắc của anh cho chúng tôi. Như anh đã trình bày ở trên, ba mẹ anh có một mảnh đất đứng tên chung, hiện ba anh đã mất không để lại di chúc. Về nguyên tắc tài sản của ba anh để lại trong khối tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia thừa kế theo pháp luật cho các đồng thừa kế theo hàng thứ nhất như anh đã trình bày bao gồm mẹ anh và bốn anh em anh. Anh thắc mắc là mẹ anh có thể chuyển hoặc ủy quyền toàn bộ phần được thừa kế của mẹ anh sang cho anh được không và có cần làm những giấy tờ gì?

Với các thông tin như anh đã cung cấp chúng tôi xin được tư vấn cho anh như sau:

Trong trường hợp của anh thì mẹ anh có thể tặng cho toàn bộ phần thừa kế của mẹ anh cho anh và anh cần phải tiến hành các bước sau:

Đầu tiên các đồng thừa kế phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại văn phòng công chứng.

Căn cứ Điều 40 Luật Công chứng 2014 quy định, khi khai nhận di sản thừa kế anh và những đồng thừa kế khác cần cung cấp các tài liệu sau:

– Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch theo mẫu;

– Bản sao giấy tờ tuỳ thân của anh và các đồng thừa kế;

– Giấy chứng tử của ba anh;

– Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó;

Tùy từng trường hợp cụ thể mà thủ tục khai nhận di sản thừa kế cần có thêm:

– Tờ tường trình và cam kết về quan hệ nhân thân

– Giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân: Hộ khẩu, kết quả xét nghiệm ADN…

Sau khi làm văn bản khai nhận di sản thừa kế anh phải niêm yết văn bản khai nhận di sản thừa kế tại Ủy ban nhân dân xã (phường) nơi có di sản thừa kế trong vòng 15 ngày làm việc.

Sau khi niêm yết tại địa phương, nếu không có khiếu nại về văn bản khai nhận di sản thừa kế, mẹ anh và anh em của anh có thể làm thủ tục phân chia di sản thừa kế.

Căn cứ khoản 1 Điều 57 Luật công chứng năm 2014 quy định về văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế như sau: “Trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần di sản mà mình được hưởng cho người thừa kế khác”.

Như vậy, trong khi làm văn bản phân chia di sản thừa kế, mẹ anh có thể tặng cho anh toàn bộ phần thừa kế của mẹ anh cho anh.

Văn bản thỏa thuận phân chia di sản đã được công chứng là một trong các căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản cho người được hưởng di sản.

Anh có thể liên hệ văn phòng công chứng gần nhất để hoàn thành các hồ sơ, thủ tục theo sự hướng dẫn cụ thể của công chứng viên.

—————————————–

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam