Con ngoài giá thú có được hưởng di sản thừa kế không?

Câu hỏi:

Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên tư vấn tranh chấp về thừa kế.

Cháu muốn hỏi, cháu là con ngoài giá thú của bố. Ngày 1/8/2018 vừa qua, bố cháu không may bị tai nạn và qua đời. Cháu xin hỏi cháu có được coi là người thừa kế của bố cháu không ạ? Các anh chị (con của bố cháu) nói vì cháu là con ngoài giá thú nên không được hường thừa kế. Mong luật sư tư vấn giúp ạ?

Công ty Luật DRAGON trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Trước tiên, xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Công ty Luật DRAGON. Dựa trên các thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Pháp luật dân sự không phân biệt quyền thừa kế theo pháp luật của con trong giá thú hay ngoài giá thú đối với di sản của cha. Vì vậy, nếu bạn có đầy đủ chứng cứ để chứng minh rằng bạn là con ngoài giá thú thì bạn vẫn được pháp luật bảo vệ quyền được hưởng thừa kế. Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 về hàng thừa kế theo pháp luật thì bạn thuộc diện hàng thừa kế thứ nhất.

Do trong câu hỏi, bạn không nói rõ, bố bạn mất có để lại di chúc hay không nên chúng tôi xin đưa ra hai trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Bố bạn không để lại di chúc

Trong trường hợp này, bạn vẫn thuộc chủ thể thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Việc tài sản thừa kế của bạn sẽ áp dụng theo quy định của pháp luật.

Trường hợp 2: Bố bạn để lại di chúc hợp pháp

Nếu bố bạn để lại di chúc mà có tên bạn trong di chúc hưởng di sản thì bạn được hưởng phần di sản tương ứng với di chúc.

Nếu trong di chúc mà không có tên bạn (nói cách khác bố bạn truất quyền thừa kế di chúc của bạn) thì bạn không được hưởng di chúc, trừ trường hợp, bạn dưới 18 tuổi hoặc mất khả năng lao động thì được hưởng 2/3 của 1 phần thừa kế theo pháp luật từ di sản để lại của bố bạn.

Nếu bạn có đầy đủ chứng chứ chứng minh bạn là con ngoài giá thú của bố bạn mà anh chị (con của bố bạn) vẫn cho rằng bạn là con ngoài giá thú nên không cho bạn hưởng thừa kế thì bạn có quyền khởi kiện lên tòa án nhân dân có thẩm quyền yêu cầu phân chia di sản thừa kế mà bố bạn để lại.

Đối với hồ sơ khởi kiện chia di sản thừa kế bạn có thể Liên hệ qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900599979 để được tư vấn miễn phí hoặc tư vấn trực tiếp tại văn phòng:

—————————-

Công ty Luật Dragon

Hotline: 1900599979

Website: http://congtyluatdragon.com

– Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

– Văn phòng Luật sư tại Long Biên: số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Long Biên, Hà Nội.
– Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam