Đất ở thổ cư có được phép đào ao không?

Câu hỏi:

Xin luật sư tư vấn cho tôi vấn đề sau:

Nhà tôi có thửa đất ở nông thôn có được phép đào ao không? Vì sau khi nhà tôi xây nhà thì còn thừa đất nên nhà tôi đã đào ao trên phần đất còn lại. (Tổng diện tích đất nhà tôi 400 m2 đất ở, nhà tôi xây nhà trên diện tích 200 m2, diện tích đào ao là 200 m2).

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Dragon. Với câu hỏi này của anh chị, chúng tôi có hướng giải quyết như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Luật đất đai năm 2013 về nguyên tắc sử dụng đất, người sử dụng đất phải sử dụng đất đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.

Theo thông tin anh chị cung cấp: Gia đình anh chị có phần đất xây dựng nhà ở (đất phi nông nghiệp) và gia đình anh chị đào ao (đất nông nghiệp) trên phần đất xây dựng nhà ở đó. Hành vi của anh chị là hành vi vi phạm pháp luật đất đai theo quy định tại khoản 3 Điều 12 Luật đất đai năm 2013 về những hành vi bị nghiêm cấm: “3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích”.

Tuy nhiên căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai năm 2013 về chuyển đổi mục đích sử dụng đất:

“1.Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

  1. a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
  2. b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
  3. c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
  4. d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

  1. e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
  2. g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp”.

Và theo quy định tại Điều 6, Điều 7, Điều 8, Điều 9, Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai không có quy định về trường hợp xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi tự ý chuyển từ đất ở sang đất nông nghiệp.

Về nguyên tắc áp dụng luật thì người dân được làm những gì mà pháp luật không cấm nên việc chuyển từ đất ở sang đất nông nghiệp không có chế tài xử phạt thì anh chị sẽ không bị xử lý đối với hành vi trên.

Trên đây là bản tư vấn sơ bộ của chúng tôi. Trong trường hợp cần tư vấn chi tiết và cụ thể, vui lòng liên hệ địa chỉ:

—————————————–

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam