Được ủy quyền yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân?

Câu hỏi:

Tôi đang sống và học tập nghiên cứu tại nước ngoài. Dự định cuối năm sẽ đăng ký kết hôn tại nước ngoài. Do điều kiện tôi không thể về Việt Nam xin giấy xác nhận tình trạng độc thân trong thời gian sinh sống ở Việt Nam nên tôi có nhờ mẹ đẻ đến UBND phường 2, quận Tân Bình, TPHCM để xin xác nhận. Tuy nhiên, cán bộ tư pháp phường yêu cầu tôi phải trực tiếp về Việt Nam làm đơn do pháp luật có thay đổi.

Tôi xin hỏi Nghị định số 158/2005/ NĐ-CP còn hiệu lực không? Có văn bản nào mới ban hành quy định về việc cha, mẹ làm thủ tục cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho con không?

Trả lời:

Về vấn đề này, Công ty Luật Dragon trả lời như sau:

Trước ngày 1/1/2016, theo quy định tại Khoản 2 Điều 66 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định, công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân trong thời gian ở trong nước thì UBND cấp xã nơi người đó cư trú trước khi xuất cảnh, thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Theo thủ tục hành chính cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong nước, người yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nộp hồ sơ trực tiếp tại UBND cấp xã. Trường hợp không trực tiếp đi nộp thì có thể ủy quyền cho người khác làm thay. Việc ủy quyền phải bằng văn bản và phải được công chứng hoặc chứng thực hợp lệ.

Nếu người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì không cần phải có văn bản ủy quyền nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh mối quan hệ như: Giấy khai sinh, Sổ hộ khẩu…

Hiện nay, Nghị định số 158/2005/NĐ-CP đã hết hiệu lực từ ngày 1/1/2016 và được thay thế bởi Nghị  định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch.

Có được ủy quyền yêu cầu cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân?

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư số 15/2015/TT-BTP ngày 16/11/2015 của Bộ Tư pháp quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định số  123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ thì người yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch, yêu cầu đăng ký các việc hộ tịch theo quy định tại Điều 3 của Luật Hộ tịch (trong đó có xác nhận các việc hộ tịch khác nêu tại Khoản 4 Điều này) được uỷ quyền cho người khác thực hiện thay trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký lại việc kết hôn, đăng ký nhận cha, mẹ, con.

Việc ủy quyền phải được lập thành văn bản, được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật; phạm vi uỷ quyền có thể gồm toàn bộ công việc theo trình tự, thủ tục đăng ký hộ tịch từ khi nộp hồ sơ đến khi nhận kết quả đăng ký hộ tịch.

Trường hợp người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không phải công chứng, chứng thực, nhưng phải có giấy tờ chứng minh mối quan hệ với người uỷ quyền.

Trường hợp chị hiện đang sinh sống và học tập ở nước ngoài có thể đến Cơ quan đại diện ở khu vực lãnh sự nơi bà cư trú thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để sử dụng vào mục đích kết hôn hoặc mục đích khác.

Nếu chị đề nghị cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài thì phải nộp thêm Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do UBND cấp xã nơi chị thường trú trước khi xuất cảnh cấp (nếu trước khi xuất cảnh chị đã đủ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình Việt Nam).

Đối với trường hợp cần nộp thêm Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do UBND cấp xã nơi chị thường trú trong nước trước khi xuất cảnh cấp, nhưng do chị không có điều kiện về nước thì phải có văn bản ủy quyền cho người khác thay mình yêu cầu UBND cấp xã cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Trường hợp người được ủy quyền là cha, mẹ của chị thì văn bản ủy quyền không phải công chứng, chứng thực, nhưng bố mẹ chị phải có giấy tờ chứng minh mối quan hệ cha, mẹ, con như: Giấy khai sinh, Sổ hộ khẩu,…

Trên đây là bản tư vấn sơ bộ của chúng tôi. Trong trường hợp cần tư vấn chi tiết và cụ thể, vui lòng liên hệ địa chỉ:

———————————–

Công ty Luật TNHH Dragon

Đại diện bởi: Luật sư Nguyễn Minh Long

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam