Khi nào bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn?

Câu hỏi:  

Tôi và vợ tôi có 1 con chung, cháu sinh ngày 20/12/2015. Do mẫu thuẫn gia đình vợ tôi đã bế con về nhà ngoại ở đã được gần 1 tháng và cũng đang có ý định ly hôn với tôi. Theo như tôi được biết thì con dưới 36 tháng tuổi thì quyền nuôi con thuộc về mẹ. Nhưng trong trường hợp của tôi, vợ tôi có bằng đại học nhưng chưa có công việc và thu nhập ổn định. Mọi chi phí từ trước đều do tôi và gia đình bên nội lo. Tôi là kỹ sư điện có công việc ổn định (có hợp đồng không xác định thời hạn) với 1 tập đoàn kinh tế thu nhập bình quân trên 6 triệu/tháng, làm việc 8h/ngày và 5 ngày/tuần, có thể xin nghỉ 1 ngày rất dễ dàng. Hiện nay tôi ở với bố mẹ tôi (tôi là con trai duy nhất, tôi có 1 chị gái đã lấy chồng và có nhà riêng).

Bây giờ vợ tôi đang xin việc làm công nhân tại khu công nghiệp, cách chỗ ở của mẹ vợ tôi khoảng 20km thu nhập khoảng trên 4 triệu/tháng, làm việc 6 ngày/tuần, có 5 ngày làm việc 8h + 1 ngày làm việc 12 tiếng. Hiện tại vợ tôi đang ở cùng mẹ vợ và vợ chồng anh trai vợ (mẹ vợ tôi đã ly hôn từ lâu và buôn bán tự do) nhưng sau khi đi làm thì có thể vợ tôi phải ở trọ.

Vậy vói những điều kiện như vậy tôi có giành được quyền nuôi con sau khi ly hôn không? Tỉ lệ giành được quyền nuôi con là bao nhiêu phần trăm?

Rất mong câu trả lời của luật sư.

Trả lời:

Căn cứ quy định pháp luật tại khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn thì: “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

Theo quy định trên, về nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho người mẹ trực tiếp nuôi. Do đó con của anh sẽ do vợ anh nuôi nếu hai anh chị ly hôn, trừ trường hợp:

– Vợ anh đồng ý cho anh nuôi con.

– Vợ anh không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Để được nuôi con dưới 36 tháng tuổi trong trường hợp này, anh phải thoả thuận và được sự đồng ý của vợ anh. Hoặc đưa ra các chứng cứ chứng minh vợ anh không đủ điều kiện cũng phải chứng minh mình có đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, giáo dục con. Cụ thể:

+) Điều kiện về vật chất: Thu nhập, tài sản, chỗ ở của vợ anh không đáp ứng được nhu cầu tối thiểu về ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… của con.

+) Điều kiện về tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước tới nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn…của vợ anh.

Với những thông tin anh cung cấp, có thể thấy anh là người có điều kiện vật chất tốt hơn để nuôi con. Tuy nhiên, theo những gì anh trình bày thì vợ anh cũng đã tốt nghiệp đại học, có trình độ học vấn , có khả năng lao động…  Mặt khác, nếu vợ anh nuôi con thì anh có nghĩa vụ cấp dưỡng một khoản tiền hợp lý để hỗ trợ vợ anh nuôi con nhỏ. Trong trường hợp anh có các chứng cứ chứng minh vợ anh có những hành vi ngược đãi con như hành hạ, đánh đập, chửi bới con nhưng điều này rất khó chứng minh.

Cho nên, với những điều kiện như vậy thì khả năng lớn là Toà án vẫn sẽ giao con dưới 36 tháng tuổi cho vợ anh chăm sóc, nuôi dưỡng.

—————————————–

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam