Muốn kết hôn nhưng gia đình cấm cản phải làm thế nào?

Câu hỏi: Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên lĩnh vực Hôn nhân và gia đình. Cho hỏi giờ tôi và bạn gái tôi muốn kết hôn với nhau nhưng gia đình cô ấy cấm cản vì lí do kinh tế. Mà hai chúng tôi đã đủ tuổi kết hôn Vậy luật sư cho chúng tôi hỏi là chúng tôi tự đi đăng ký kết hôn liệu có làm sai pháp luật không? Để đăng ký kết hôn chúng tôi phải làm những thủ tục gì? Cảm ơn luật sư. Trả lời: Theo như lời anh trình…

Review Overview

User Rating: Be the first one !

Câu hỏi: Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên lĩnh vực Hôn nhân và gia đình.

Cho hỏi giờ tôi và bạn gái tôi muốn kết hôn với nhau nhưng gia đình cô ấy cấm cản vì lí do kinh tế. Mà hai chúng tôi đã đủ tuổi kết hôn Vậy luật sư cho chúng tôi hỏi là chúng tôi tự đi đăng ký kết hôn liệu có làm sai pháp luật không? Để đăng ký kết hôn chúng tôi phải làm những thủ tục gì? Cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Theo như lời anh trình bày, hiện giờ anh và bạn gái đã đủ tuổi đăng ký kết hôn. Tuy nhiên gia đình nhà bạn gái anh ngăn cấm hai người kết hôn vì lý do kinh tế. Căn cứ quy định tại Điều 8 của Luật Hôn nhân gia đình 2014 về điều kiện đăng ký kết hôn như sau:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

  1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
  2. a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  3. b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  4. c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
  5. d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
  6. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính”.

Như vậy, nếu anh và bạn gái đáp ứng được các điều kiện kết hôn nêu trên thì anh chị  có quyền tự mình đi đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của một trong hai anh chị.

Mặt khác, luật hôn nhân và gia đình nghiêm cấm các hành vi cưỡng ép kết hôn, cản trở kết hôn, yêu sách của cải trong kết hôn…. (khoản 2 điều 5) như vậy, có thể thấy rằng, gia đình nhà bạn gái của anh đã vi phạm chế độ hôn nhân tự nguyện bằng cách cấm cản hai anh chị kết hôn với nhau.

Để đăng ký kết hôn, anh chị nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn nơi một trong hai anh chị đăng ký kết hôn đăng ký thường trú hoặc tạm trú. Hồ sơ gồm có những giấy tờ sau:

– Tờ khai đăng ký kết hôn (theo mẫu);

– Hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân của anh chị;

– Sổ hộ khẩu của anh chị;

– Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của anh chị.

Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ hồ sơ, cán bộ tư pháp – hộ tịch xem xét nếu như đủ điều kiện kết hôn thì cán bộ tư pháp ghi việc kết hôn vào sổ hộ tịch, cùng hai anh chị ký vào sổ hộ tịch. Hai anh chị cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn. Thời hạn giải quyết không quá 5 ngày làm việc nếu cần phải xác minh điều kiện kết hôn của hai anh chị.

Mặc dù anh chị đủ điều kiện để đăng ký kết hôn nhưng theo chúng tôi, anh chị cần thuyết phục gia đình để các bên cùng đồng tình, ủng hộ, tránh tình trạng gia đình không đồng ý dẫn đến các trường hợp không đáng có xảy ra.

—————————————–

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam