Nhà chồng không cho tách khẩu thì giải quyết thế nào?

Câu hỏi: Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên lĩnh vực Hôn nhân và gia đình.

Hiệu nay tôi đã ly hôn được 2 tháng và đang nuôi dưỡng con, tôi có nguyện vọng chuyển hộ khẩu về quê nhưng bên gia đình nhà chồng cất giữ hộ khẩu không đưa ra, khi tôi ra công an xã xin chuyển khẩu họ yêu cầu phải có hộ khẩu gốc. Nay tôi không biết làm sao để chuyển khẩu được. Nhờ luật sư chuyên về hôn nhân gia đình tư vấn cho tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Theo Luật cư trú năm 2006 thì khi chị muốn tách khẩu phải xuất trình sổ hộ khẩu gốc theo quy định tại Điều 27 như sau:

      “Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

  1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:
  2. a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;
  3. b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.
  4. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.”

Theo quy định tại Khoản 8 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT- BCA hướng dẫn Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành như sau:

      “Người đứng tên chủ hộ có trách nhiệm tạo điều kiện thuận lợi cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật. Trường hợp cố tình gây khó khăn, không cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo quy định của pháp luật.”

Do đó người nhà chồng chị có trách nhiệm tạo điều kiện để chị có thể thực hiện thủ tục tách khẩu. Nếu trong trường hợp nhà chồng chị không thực hiện nghĩa vụ của mình thì có thể bị xử phạt hành chính từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi “Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;” (Điểm a khoản 1 Điều 8 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP)

Để bảo vệ quyền và lợi ích của mình chị liên hệ ủy ban nhân dân xã để giải quyết trường hợp trên.

—————————————–

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất. Hãy gọi Tổng đài 1900.599.979 để được hỗ trợ tư vấn pháp luật miễn phí.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam