Những lưu ý khi góp vốn mua chung đất

Câu hỏi:

Tôi và một người bạn mua chung một mảnh đất. Nhưng vì để hợp lý trong thủ tục vay ngân hàng, mà ngân hàng yêu cầu chỉ một người đứng tên trong sổ đỏ. Tôi xin hỏi luật sư như vậy có đúng không? Tôi phải làm những gì để đảm bảo quyền và lợi ích của mình.

Tôi xin trân trọng cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Dragon. Với câu hỏi này của anh chị, chúng tôi có hướng giải quyết như sau:

Mua chung đất tức là cùng nhau nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho cả hai người theo một tỷ lệ nhất định do các bên tự thỏa thuận hoặc dựa trên số tiền chung vốn mua đất. Và vì thế theo thỏa thuận của hai bên nếu cùng đứng tên quyền sử dụng đất thì sổ hồng sẽ đứng tên cả hai người hoặc hai bên thỏa thuận chỉ một người đứng tên (thường là người có tỷ lệ cao hơn) và người còn lại không đứng tên nhưng giữa hai bên có lập văn bản thỏa thuận về vấn đề này để đảm bảo quyên lợi cho người không đứng tên.

Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

“Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người một Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện”.

Căn cứ khoản 2 điều 209 Bộ luật dân sự 2015 quy định về sở hữu chung theo phần: “Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền, nghĩa vụ đối với tài sản thuộc sở hữu chung tương ứng với phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”. Như vậy, về bản chất của chế định đồng sở hữu thì cả hai người đồng sở hữu đều có quyền đối với tài sản theo tỷ lệ sở hữu và việc định đoạt tài sản phải có ý kiến của cả hai người.

Như vậy, cả hai người đều có quyền thỏa thuận đứng tên sổ hồng chứ không chỉ có một người đứng nhằm đảm bảo cho cả hai. Sau đó thì việc thế chấp vay tín dụng vẫn do cả hai người cùng đứng tên vay và thế chấp đều được, hồ sơ phải có đầy đủ chữ ký của hai người với điều khiện hai người cùng cam kết trả nợ ngân hàng.

Trường hợp ngân hàng yêu cầu một người đứng tên là để đơn giản thủ tục và tiện lợi cho ngân hàng khi chỉ cần làm việc với một ngươi đứng tên cho đỡ phức tạp và như vậy nên cần phải lập văn bản thỏa thuận với nhau cụ thể về quyên và nghĩa vụ của cả hai người trước khi ký hồ sơ ngân hàng.

Trên đây là bản tư vấn sơ bộ của chúng tôi. Trong trường hợp cần tư vấn chi tiết và cụ thể, vui lòng liên hệ địa chỉ:

—————————————–

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam