Quy định về vấn đề ly thân

Câu hỏi: Kính chào luật sư uy tín trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình.

Tôi hiện đang ly thân với chồng. Vợ chồng chúng tôi có 2 con chung. Cả hai cháu đã qua 18 tuổi. Nay tôi muốn bán căn nhà do tôi đứng tên (căn nhà được mua sau khi tôi kết hôn). Liệu tôi có được bán hay không? Và nếu bán, tôi cần làm các thủ tục gì?

Chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Dragon. Với câu hỏi này của chị, chúng tôi có hướng giải quyết cho chị như sau:

Hiện nay pháp luật Việt Nam không quy định và không thừa nhận về chế định ly thân. Quan hệ vợ chồng chỉ đuợc chấm dứt khi có quyết định hoặc bản án ly hôn có hiệu lực pháp luật của Tòa án nhân dân có thẩm quyền.

Nên mặc dù anh chị sống ly thân với nhau nhưng về mặt pháp lý anh chị vẫn là vợ chồng hợp pháp của nhau. Do đó việc định đoạt tài sản xuất hiện trong thời kỳ hôn nhân phải lưu ý tài sản đó là tài sản riêng của chị hay tài sản chung của vợ chồng.

Căn cứ khoản 1 điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng thì:

“Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng”.

Do đó căn nhà trên được xác lập trong thời kỳ hôn nhân nên sẽ được coi là tài sản chung của vợ chồng chị. Nếu chị chứng minh được đó là tài sản riêng của chị có được thông qua việc tặng cho/thừa kế riêng hoặc có văn bản của chồng chị cam kết đó là tài sản riêng của chị thì thì chị sẽ có toàn quyền định đoạt căn nhà  đó như mua bán, chuyển nhượng, tặng cho người khác. Nếu chị không có chứng cứ chứng minh căn nhà đó là tài sản riêng của chị thì khi muốn bán nhà, chị vẫn phải được sự đồng ý của chồng chị.

Trong trường hợp chị muốn bán nhà mà chồng chị không đồng ý, chị có quyền khởi kiện lên Tòa án nhân dân có thẩm quyền yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng. Sau khi có phán quyết của Tòa án bằng văn bản, chị có quyền tự định đoạt phần tài sản trong khối tài sản chung của vợ chồng.

Trên đây là bản tư vấn sơ bộ của chúng tôi. Trong trường hợp cần tư vấn chi tiết và cụ thể, vui lòng liên hệ địa chỉ:

—————————————–

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

 

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam