Quy định về việc chung sống như vợ chồng

Câu hỏi:

Tôi hiện đang là Đảng viên và chưa kết hôn nhưng có con riêng với một phụ nữ khác (hiện người này cũng đang độc thân). Trong những điều Đảng viên không được làm theo Quy định số 47-QĐ/TW có qui định: “Sống chung với người khác như vợ chồng; bản thân hoặc để con kết hôn với người nước ngoài trái quy định”.

Tôi và người đó không hề sống chung với nhau. Vậy cho tôi hỏi trường hợp này có liên đới tới định nghĩa “sống chung như vợ chồng” được đề cập trong quy định của Đảng không? Xin luật sư tư vấn cho tôi.

Cảm ơn luật sư!

Trả lời:

Cảm ơn anh đã tư vấn Công ty Luật Dragon. Đối với câu hỏi của anh, chúng tôi đưa ra định hướng cho anh như sau:

Chung sống như vợ chồng là khái niệm được giải thích trong Luật hôn nhân và gia đình 2014 để xác định hôn nhân thực tế, cũng như căn cứ xác định hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng.

Tại khoản 7 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 giải thích: “Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng”. Giải thích cụ thể hơn về việc chung sống như vợ chồng Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC hướng dẫn áp dụng Chương XV “Các tội xâm phạm chế độ hôn nhân và gia đình” của Bộ luật hình sự năm 1999 quy định như sau:

“Chung sống như vợ chồng là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó…”. 

Như vậy, nếu anh mà có những hành vi chung sống như vợ chồng với người phụ nữ đó. Đồng thời mối quan hệ của anh mà công khai, ngang nhiên, đồng thời anh và người phụ nữ đó đối xử với nhau như vợ với chồng thực sự trước hàng xóm, cộng đồng xã hội thì mối quan hệ đó được xác định là chung sống như vợ chồng.

—————————————–

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam