Sinh con từ tinh trùng của người chồng đã chết: Con sinh ra có quyền thừa kế không?

Câu hỏi: Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên lĩnh vực Hôn nhân và gia đình.

Chồng tôi là anh Nguyễn Văn Tuấn. Vợ chồng tôi biết công việc của chồng tôi rất nguy hiểm và có thể chết bất kỳ lúc nào nên hai vợ chồng tôi đã âm thầm vào bệnh viện làm thủ tục gửi tinh trùng tại đó. Sau đó, quả thật như dự đoán, chồng tôi chết. Thế nhưng tôi quyết định không đến lấy tinh trùng để cấy liền mà đợi mãn tang chồng sau 3 năm mới quyết định cấy thai và có con. Đứa con này là kết tinh của hai vợ chồng tôi theo đúng nghĩa y học nhưng theo pháp luật có được thừa nhận không. Đứa con sinh ra có quyền thừa kế từ cha nó hay không. Vì sao?

Cảm ơn luật sư!

Trả lời:

Đối với trường hợp này của chị, chúng tôi có định hướng pháp luật cho chị như sau:

Thứ nhất, đối với câu hỏi đứa con này có được pháp luật thừa nhận hay không?

Khoản 1 Điều 88 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định các trường hợp được xem là con chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

  1. Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.
  2. Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng”.

Từ quy định pháp luật nêu trên, trên thực tế những trường hợp sau đây được xem là con chung của vợ chồng:

– Không cần biết có thai khi nào, nhưng cứ sinh trong thời kỳ hôn nhân.

– Vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân nhưng sau khi ly hôn mới sinh con.

– Vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân nhưng sau khi người chồng chết mới phát hiện mình có thai và sinh con.

– Vợ chồng chưa đăng ký kết hôn mà có con và thừa nhận đó là con chung.

Hơn nữa Điều 65 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định: “Hôn nhân chấm dứt kể từ thời điểm vợ hoặc chồng chết”. Do đó kể từ thời điểm chồng chị qua đời, chị trở thành người độc thân.

Trong trường hợp chị sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản cấy tinh trùng của chồng chị thì chị là mẹ và chồng chị là bố của con được sinh ra.

Tuy nhiên vì cháu bé được sinh ra sau hơn 3 năm kể từ ngày cha bé chết nên không được xem là con chung của chị và người chồng quá cố của chị do cháu sinh ra không phải trong thời kỳ hôn nhân và không được thành thai trong thời kỳ hôn nhân. Mặc dù, trên thực tế cháu bé này là “kết tinh” của vợ chồng chị.

Thứ hai, đối với câu hỏi đứa bé này có quyền thừa kế từ chồng chị hay không?

Căn cứ Điều 613 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về người thừa kế như sau: “Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết”.

Như vậy, theo quy định trên đứa bé chị sinh ra không có quyền thừa kế từ chồng chị.

—————————————–

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam