Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam như thế nào?

Về vấn đề này, Công ty Luật Dragon xin giải đáp thắc mắc như sau:

Theo quy định tại khoản 1 điều 159 của Luật Nhà ở 2014 về đối tượng được sở hữu nhà ở và hình thức sở hữu nhà ở tại Việt Nam của tổ chức nước ngoài thì những tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

– Tổ chức nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

– Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam.

Các tổ chức nước ngoài nêu trên được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:

– Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam;

– Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Để sở hữu nhà tại Việt Nam, các tổ chức nước ngoài phải có những giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại khoản 2 điều 74 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở như sau: “Đối với tổ chức nước ngoài thì phải thuộc đối tượng quy định tại Điều 159 của Luật Nhà ở và có Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép hoạt động tại Việt Nam còn hiệu lực tại thời điểm ký kết các giao dịch về nhà ở (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư)”.

Tổ chức nước ngoài chỉ được sở hữu nhà ở tại Việt Nam trong phạm vi khu vực được quy định tại Điều 75 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP đồng thời chỉ được sở hữu số lượng nhà ở theo quy định tại khoản 2 điều 161 của Luật Nhà ở 2014 và điều 76 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP.

Trong thời hạn sở hữu nhà ở tại Việt Nam, tổ chức nước ngoài có quyền bán hoặc tặng cho người khác theo quy định tại khoản 4 điều 7 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP và phải tuân theo các trình tự, thủ tục về giao dịch nhà ở tại điều 120 của Luật nhà ở 2014.

Trong trường hợp cần tư vấn chi tiết và cụ thể, vui lòng liên hệ địa chỉ:

———————————–

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam