Tư vấn thủ tục nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài

Kính gửi phía văn phòng luật sư uy tín chuyên lĩnh vực Hôn Nhân và gia đình.
Tôi tên : Trần Thị Thu Liễu. Sinh năm 1972. Cư ngụ tại số: 54/48 Trần Khánh Dư, P. Tân Định, Q.1, TPHCM.luat su

Tôi có 1 đứa con gái, tên là Trần Hải My, sinh ngày: 26 tháng 10 năm 1999. Bé đang học lớp 12 tại trường EF INTERNATIONAL ACADEMY  SCHOOL. Địa chỉ của trường là: 582 COLOMBUS AVENUE THORNWOOD , NEWYORK ( bé đã học từ tháng 9 năm 2015 (lớp 11) và cho đến nay )

Tôi có người thân (không phải họ hàng) quen biết từ trước năm 1975 ở tại việt Nam và gia đình người thân đã đi Mỹ từ 1986 đến nay.

Nay chị SANH PHẠM sinh ngày 17/07/1968. Ở địa chỉ :123 Morgan pines DR Pooler GA 31322
Chị là chủ của một hiệu Nail và có nhà riêng. Chị muốn nhận cháu My làm con nuôi.

Em muốn nhờ bên Văn phòng Luật Sư hướng dẫn và tư vấn cho em ạ . Em cám ơn.

Công ty Luật Dragon giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi. Để phát sinh quan hệ nuôi con nuôi thì người nhận nuôi và người được nhận làm con nuôi phải đáp ứng các điều kiện được pháp luật quy định cụ thể trong Luật nuôi con nuôi năm 2010.

Về điều kiện đối với người được nhận làm con nuôi pháp luật quy định như sau:

“Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

Con gái chị sinh ngày 26/10/1999 đến nay đã đủ 17 tuổi. Căn cứ vào quy định tại khoản 2 Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 thì cháu chỉ được nhận làm con nuôi khi người nhận làm cha, mẹ nuôi là cha dượng, mẹ kế hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột hoặc rơi vào các trường hợp được quy định tại Khoản 4 Điều 8 ở trên.

Nhận thấy cháu đang theo học lớp 12 tại EF INTERNATIONAL ACADEMY  SCHOOL, người nhận nuôi cháu chỉ là người quen không thuộc các trường hợp nêu ở trên nên không có cơ sở để xem xét việc nhận nuôi cháu theo chế định nuôi con nuôi của pháp luật Việt Nam.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty luật Dragon đối với trường hợp của bạn.

Nếu cần tư vấn gì thêm bạn vui lòng liên hệ lại với chúng tôi qua tổng đài tư vấn luật hôn nhân và gia đình – 1900.599.979

Trân trọng!

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam