Tư vấn vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng

Xin chào Luật sư Dragon Hải Phòng. Tôi có vấn đề sau xin được Luật sư tư vấn:

Bạn tôi có một gia đình êm ấm với hai con nhưng kể từ khi chồng cô ấy có người phụ nữ bên ngoài thì bỏ mặc gia đình, khiến bạn tôi một mình nuôi hai con rất vất vả. Anh chồng ngang nhiên chung sống như vợ chồng với người phụ nữ kia, và giữa họ có một đứa con trai. Dù bạn tôi đã nhiều lần khuyên nhủ nhưng anh ta không chịu thay đổi còn có thái độ thách thức, chửi bới cô ấy. Trường hợp như vậy bạn tôi có thể nhờ đến sự can thiệp của pháp luật hay không? Nếu anh ta bị pháp luật xử lý thì xử phạt hành chính hay sẽ bị đi tù.

Rất mong sớm nhận được hồi âm của Luật sư Dragon. Tôi xin cám ơn.

 

Lời đầu tiên chúng tôi gửi tới bạn lời cám ơn vì đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến cho Luật sư của Công ty Luật Dragon tại Hải Phòng, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Khoản 1 Điều 2 Luật hôn nhân gia đình năm 2014  có quy định một trong những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình là “hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng”

Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định  các hành vi bị cấm  trong đó có : “Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;”

Như vậy trong trường hợp này anh chồng đã có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình , theo quy định thì mọi vi phạm pháp luật phải được xử lý nghiêm minh và đúng pháp luật,  theo đó cơ quan tổ chức  cá nhân có quyền yêu cầu toà , cơ quan có thẩm quyền áp dụng các biện pháp ngăn chặn kịp thời và xử lý hành vi vi phạm đó. Như vậy trong trường hợp này bạn của bạn có quyền báo sự việc cho cơ quan có thẩm quyền về hành vi vi phạm của chồng cô ấy.

Theo quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/ NĐ – CP của Chính phủ quy định xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình , thi hành án dân sự, phá sản  doanh nghiệp hợp tác xã thì :

Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.”

Theo đó  hành vi vi phạm chế độ hôn hân một vợ một chồng của anh chồng có thể bị phạt hành chính  với mức từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

Hoặc có thể anh chồng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu :

Điều 147 Bộ luật hình sự quy định về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

“1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.”

Để giải thích rõ về điều này Thông tư 01/2001/ TTLT/BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC đã cụ thể tại mục 3 theo đó việc chung sống phải công khai hoặc không công khai nhưng chung sống như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng…. và hành vi này phải gây hậu quả nghiêm trọng như dẫn đến ly hôn , vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát …hoặc đã bị xử phạt hành chính về tội này .

Như vậy tuỳ vào hoàn cảnh hiện tại mà anh chồng sẽ phải chịu mức phạt hành chính hoặc nặng hơn là truy cứu trách nhiệm hình sự.

 

Hy vọng rằng sự tư vấn pháp luật online của  Công ty Luật Dragon sẽ giúp ích cho bạn.

Nếu còn bất cứ thắc mắc gì, bạn có thể liên hệ trực tiếp tới:

Văn phòng Luật sư Dragon tại Hải Phòng

Địa chỉ: Phòng4. 6, tầng 4 tòa nhà Khánh Hội, đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, thành phố Hải Phòng để được giải đáp tốt hơn.

Chúc bạn mạnh khỏe và thành công.

Luật sư tại Hải Phòng – 0312.600.343/ 0983.187.842/ 1900599979tải xuống (8)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam