Tự ý hôn người yêu khi không được cho phép có bị xử phạt?

Câu hỏi:

Người yêu tôi đang giận tôi mấy ngày nay, tôi quyết định hôn cô ấy để giải hòa, nhưng cô ấy kháng cự và giận tôi hơn, đòi chia tay rồi nói rất nặng lời… nếu cô ấy đi báo công an thì tôi có bị xử phạt hay không?

Trả lời:

Căn cứ điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình thì đối với người có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng

Như vậy, trong trường hợp này nếu người yêu của bạn báo công an và xuất trình các chứng cứ chứng minh hành vi cưỡng hôn của bạn thì có thể bạn bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Trên đây là bản tư vấn sơ bộ của chúng tôi. Trong trường hợp cần tư vấn chi tiết và cụ thể, vui lòng liên hệ địa chỉ:

———————————–

Công ty Luật TNHH Dragon

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam