Văn phòng luật sư giải đáp: Ủy quyền nuôi con có được không?

Xin chào luật sư, hiện tại tôi đang rất khó khăn trong việc giải quyết tình trạng gia đình tôi hiện nay tôi rất mong được tư vấn và hỗ trợ cách giải quyết. Tôi lấy chồng đã có 2 con, 2 năm trước chồng tôi bị mất do tai nạn lao động. tháng 10/2013 tôi đã quyết định sang Đài Loan lao động để kiếm tiền nuôi con, khi tôi đi tài sản ở nhà được gửi hết. Khi tôi sang Đài Loan được 1 tháng thì ở nhà 2 gia đình nhà chồng và nhà đẻ tôi xích mích và tình cảm 2 bên không còn tốt đẹp nữa, nay tôi muốn hỏi khi đi tôi đã nhờ ông bà nội chăm sóc các con vậy nếu giờ tôi muốn ủy quyền lại cho ông bà ngoại có được không (tôi vẫn ở Đài Loan)? Vợ chồng tôi ở căn nhà đó là đất mới nên chưa được cấp sổ đỏ mà hiện nay gia đình nhà chồng lại cho người khác ở khi chưa được sự cho phép của tôi, tôi muốn đòi lại và xin cấp sổ đỏ có được không? Mọi thủ tục tôi có thể ủy quyền cho cha mẹ đẻ được không ? Hiện nay tôi đang ở Đài chưa thể về những vấn đề trên bố mẹ đẻ có thể thay mặt giải quyết được không? Rất mong phản hồi của luật sư .

ly-hon-2

CÔNG TY LUẬT TRẢ LỜI NHƯ SAU:

Về vấn đề ủy quyền nuôi con, pháp luật dân sự và pháp luật về hôn nhân và gia đình đều không có quy định cấm về vấn đề ủy quyền nuôi con.

Tuy nhiên theo quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình Điều 47: Nghĩa vụ và quyền của ông bà nội, ông bà ngoại và cháu: “Ông bà nội, ông bà ngoại có nghĩa vụ và quyền trông nom, chăm sóc, giáo dục cháu, sống mẫu mực và nêu gương tốt cho con cháu. Trong trường hợp cháu chưa thành niên hoặc cháu đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình mà không có người nuôi dưỡng theo quy định tại Điều 48 của Luật này thì ông bà nội, ông bà ngoại có nghĩa vụ nuôi dưỡng cháu…”

Như vậy ông bà ngoại và ông bà nội đều có quyền và nghĩa vụ chăm sóc cháu, do đó việc bạn ủy quyền hoàn toàn cho một bên được chăm sóc con bạn là không hợp lý. Vấn đề này pháp luật không điều chỉnh mà sẽ được giải quyết trên cơ sở quan hệ tình cảm được sự đồng thuận của các bên trong quan hệ hôn nhân gia đình. Do đó bạn cần thỏa thuận vấn đề ai sẽ trực tiếp chăm sóc cháu với ông bà nội.

Về vấn đề cấp sổ đỏ nhà đất, với những thông tin bạn đưa ra chúng tôi chưa đủ cơ sở để kết luận nhà đất của vợ chồng bạn có phải đất của ông bà nội cho và vợ chồng bạn bỏ tiền ra làm nhà hay không? Hiện trạng đất và nhà như thế nào? Bạn có giấy tờ chứng minh khi làm nhà bạn đã bỏ tiền ra làm hay không?

Riêng về việc ủy quyền cho bố mẹ bạn làm thủ tục xin cấp sổ đỏ thì hoàn toàn có thể được, bạn cần lập giấy ủy quyền để họ thay mặt bạn giải quyết các thủ tục hành chính.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam