Vợ có được quyền thay đổi di chúc của chồng không?

Không ít các trường hợp vợ chồng lập di chúc chung để định đoạt quyền tài sản khi qua đời, tuy nhiên trường hợp một trong 2 người chết trước thì người kia có được quyền thay đổi di chúc không? Công ty Luật Dragon với bề dày 10 kinh nghiệm trong lĩnh vực hôn nhân gia đình cùng đội ngũ luật sư, chuyên viên giàu kinh nghiệm sẽ tư vấn cho khách hàng quy định về di chúc chung của vợ chồng.

Điều 664 Bộ luật dân sự 2005 quy định về việc sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ trường hợp di chúc chung của vợ chồng như sau:

  1.  Vợ, chồng có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc chung bất cứ lúc nào.
  2. Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

Tuy nhiên, Bộ luật dân sự 2015 đã bãi bỏ quy định về di chúc chung vợ chồng, song vẫn giữ quy định về việc sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc.

Theo khoản 3 Điều 56 Luật công chứng 2014 quy định như sau: “Nếu di chúc đã được công chứng nhưng sau đó người lập di chúc muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ một phần hoặc toàn bộ di chúc thì có thể yêu cầu bất kỳ công chứng viên nào công chứng việc sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ đó. Trường hợp di chúc trước đó đang được lưu giữ tại một tổ chức hành nghề công chứng thì người lập di chúc phải thông báo cho tổ chức hành nghề công chứng đang lưu giữ di chúc biết việc sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đó”.

Như vậy vợ, chồng có thể sửa đổi di chúc đã lập. Tuy nhiên nếu có một người chết thì người kia không thể sửa toàn bộ di chúc mà chỉ có thể sửa đổi di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

Trên đây là bản tư vấn sơ bộ của chúng tôi. Trong trường hợp cần tư vấn chi tiết và cụ thể, vui lòng liên hệ địa chỉ:

———————————–

Công ty Luật TNHH Dragon

Đại diện: Luật sư Nguyễn Minh Long

Hotline: 1900599979

Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.

Văn phòng Luật sư Dragon hân hạnh được mang đến cho Quý khách hàng những dịch vụ pháp lý tốt nhất.

 

 

 

 

 

 

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

© 2018 - Bản quyền thuộc Công ty Cổ phần GLC Việt Nam